
  
 

 

 
 

LISHE
UPDATES

Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania Toleo No: 005 Oktoba 2023
WEKENI KIPAUMBELE KWENYE UTEKELEZAJI WA AFUA ZA LISHE. 

Na, Mwandishi Wetu
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Afya na Masuala ya 
UKIMWI imetoa wito kwa Serikali kuendelea 
kuweka kipaumbele katika utekelezaji wa afua 
mbalimbali za lishe nchini, ili kuwezesha kuwa taifa 
lenye watu wenye afya na lishe bora na kuweza 
kufikia malengo endelevu.

Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Afya na Masuala ya UKIWMI wakipata maelezo kutoka kwa wataala-
mu wa Maabara ya Chakula na Lishe Tanzania iliyopo Mikocheni, ikiwa ni ziara ya kujifunza na 
kujionea shughuli mbalimbali zinazofanywa na Taasisi hiyo. Ziara hiyo imefanyika Septemba 12, 2023 
jijini Dar es Salaam.Inaendelea  Uku: 2

TUMIENI TAALUMA ZENU KUTATUA CHANGAMOTO ZA LISHE.
Na Mwandishi wetu-TFNC

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya Chakula na 
Lishe Tanzania Dkt. Germana Leyna, amefungua 
mafunzo elekezi kwa Waajiriwa wapya wa Taasisi, 
ambapo amewataka kutumia taaluma zao katika 
kusaidia kutatua changamoto mbalimbali za 
masuala ya chakula na Lishe zinazoikabili jamii.
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Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania Dkt. Germana Leyna, akitoa maagizo  
mbalimbali kwa waajiriwa wapya wa Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania (hawapo pichani) wakati wa 
ufunguzi wa mafunzo elekezi   kuhusu sheria, kanuni na taratibu mbalimbali za utumishi wa umma.

Wito huo umetolewa leo jijini Dar es Salaam na 
Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Afya na Masuala ya UKIMWI, Mhe. Stanslaus 
Nyongo (MB) baada ya kufanya ziara katika Taasisi 
ya Chakula na Lishe Tanzania ili kujifunza na 
kujionea shughuli mbalimbali zinazofanywa na 
Taasisi hiyo.

Mhe.Nyongo amesema afua za lishe zinahitaji kuwa 
na uwekezaji wa kutosha na kupewa kipaumbele, 
kwani usipowekeza kwenye lishe unaweza kujikuta 
unatibu wananchi wengi kwa sababu ya lishe mbovu, 
wakati unaweza kutumia lishe kama tiba namba moja 
na yenye gharama nafuu.

Dkt. Germana amesema mafunzo hayo ya siku 
tano yamelenga kuwawezesha waajiriwa hao kujua 
mifumo mbalimbali ya kiutumishi, itakayowasaid-
ia katika kutatua changamoto hizo, na kutekeleza 
majukumu mbalimbali ambayo Taasisi imekabi-
dhiwa na Serikali kuyatekeleza.

“Mimi Matarajio yangu kwenu ni makubwa sana, 
mnisaidie kutatua changamoto za chakula na lishe 
kwa jamii na ndiyo changamoto ambazo sisi kama 
Taasisi ni jukumu ambalo tumekabidhiwa na serikali 
ili kuweza kulitekeleza.” amesema Dkt. Germana

Aidha Dkt. Germana amewataka waajiriwa hao 
kutokuwa sehemu ya walalamikaji kwa changamoto 
zilizopo ndani ya Taasisi bali wawe sehemu ya 
suluhisho ya changamoto hizo.
Kwa upande wake kaimu Mkurugenzi wa Fedha, 
Utumishi na Utawala Bw. Ally Said, amewataka  
watumishi hao kuzingatia mafunzo wanayopatiwa 
kwani yatakuja kuwasaidia katika utekelezaji wa 
majukumu  mbalimbali ndani ya Taasisi.



hakuna hakuna uzalishaji wa kibiashara wa 
vyakula vya nyongeza hapa nchini na 
badala yake vimekuwa vikiagizwa kwa 
wazalishaji mbalimbali kutoka nje ya nchi.
Alisema mradi huo ambao unafadhiliwa na 
Shirika la Mpango wa Chakula Duniani 
(WFP), utahusisha vyakula vya nyongeza 
vinavyopatikana nchini, ambavyo 
vimetajwa pia vitasaidia kuboresha 
matibabu ya Utampiamlo wa kadiri na 
vitatoa ajira kwa Watanzania 
watakaozalisha vyakula hivyo.
“Mradi huuu utakuwa msaada mkubwa 
kwa jamii,utengenezaji wa vyakula vya 
nyongeza kwa ajili ya Watoto chini ya 
miaka mitan utasiadia kuzuia na kutibu 
utapiamlo wa kadiri nchini, ni wazi vyakula 
vitakavyohusika ni vile ambavyo 
vinapatikana nchini,” alisema.
Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya Chakula 
na Lishe Tanzania, Dk. Germana Leyna 
alisema   mradi huo utasaidia kuongeza 
upatikanaji rahisi wa chakula 
kilichotengenezwa ndani ya nchi kikiwa 
salama  kuweza kuwapatia watoto lishe 
bora.
Alisema vyakula hivyo vitaweza kupatikana 
kwa gharama nafuu na wameamua 
kufanya hivyo ili kuwezesha kila Mtanzania 
kumudu gharama zake na kuweza kumudu 

kukipata pindi atakapokihitaji.
Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha Afya na 
Sayansi Shirikishi Muhimbili, Profesa 
Andrea Pembe ambaye ni washiriki pia 
kwenye mradi huo alisema suala la kuagiza 
vyakula vya nyongeza kutoka nje ya nchi 
kamwe halikubaliki hivyo kupitia mradi 
huu endapo utatekelezwa kama 
ulivyopangwa basi utasaidia kupunguza 
matatizo ya utampiamlo na udumavu kwa 
kiasi kikubwa.
Akizungumza kwa niaba ya Mwakilishi 
Mkazi  wa Shirika la Mpango wa Chakula 
Duniani, Juliana Muiluri alisema wamejitoa 
kuhakikisha unafanikiwa, endapo 
utafanyika kama ulivyokusudiwa basi 
utaweza kuitangaza Tanzania kwa kiasi 
kikubwa katika mapambano dhidi ya 
utapiamlo na udumavu.

kuhusu ufanisi na kukubalika kwa vyakula 
hivyo hivyo kupitia mradi huu 
kutatengenezwa bidhaa za chakula kwa 
makundi mengine ya watu  kama vile 
wanawake wajawazito na 
wanaonyonyesha.
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TAHARIRI
Hili ni toleo la tatu la Jarida la Lishe 
Updates linalochapishwa kwa lugha ya 
Kiswahili na Taasisi ya Chakula na Lishe 
Tanzania, jarida hili linatolewa mara moja 
kila baada ya robo mwaka  likiwa limebeba 
taarifa mbalimbali za Taasisi, matukio na 
shughuli zilizofanywa kwa kushirikiana na 
wadau wa      maendeleo

Jarida hili ni kwa ajili ya matumizi ya 
mtandaoni na litasaidia kutoa habari 
mbalimbali za lishe, kwa lengo la kuelimisha 
jamii kuhusu masuala ya chakula na lishe, ili 
kuweza kuendeleza mapambano katika 
kukabiliana na matatizo ya utapiamlo na 
udumavu kwa hapa nchini.

Toleo hili linalenga kuhamsha ari ya 
kuhakikisha jitihada zinachukuliwa na 
Taasisi katika kuendeleza juhudi za wadau 
kuelimisha umma kuhusu masuala ya 
Chakula na Lishe. Jarida hili la lishe 
litajumuhisha mambo kadhaa kuhusu 
shughuli zinazofanywa na Taasisi, habari na 
matukio mbalimbali ambayo Taasisi inaya-
fanya kwa kushirikiana na wadau, Makala 
mbalimbali za kuelimisha kuhusu Misingi ya 
lishe bora, dondoo za lishe na mambo 
mengine ambayo jamii inatakiwa kuzingatia

Jarida hili litachangia kuziba pengo liliopo 
katika upashanaji wa habari miongoni mwa 
wadau wa lishe na hivyo kuwapa nafasi ya 
wao kushiriki katika kufahamu mambo 
mbalimbali yanayofanyika katika Taasisi ya 
Chakula na Lishe Tanzania.

Jarida hili litachangia kwa kiasi kikubwa 
kutoa fursa kwa maelfu ya walengwa kupata 
nafasi ya kujielimisha kuhusu umuhimu wa 
lishe bora na pia njia madhubuti za 
kuchukua katika kuzingatia ulaji unaofaa na 
mitindo bora ya maisha ili kuweza kujikinga 
na magonjwa mbalimbali.

Lishe updates ni jarida la kila mmoja wetu, 
na pia ni jukwaa lililo wazi kwa watu wote  
ili kupata elimu itakayosaidia kizazi hiki na 
kijacho katika kuvunja mzunguko wa utam-
piamlo na magonjywa yasiyo  ambukizwa.

WEKENI KIPAUMBELE KWENYE UTEKELEZAJI WA AFUA ZA LISHE. 

Inatoka Uku: 1

“Waheshimiwa wabunge wenzangu hili halina mjadala   twendeni tukaishauri Serikali tuhakikishe 
wanaweka kipaumbele kwenye afua za lishe, utaendelea kutibu wananchi wengi kwa sababu ya lishe 
mbovu wakati lishe ni tiba namba moja tena ya bei nafuu.”Amesema Mhe. Nyongo. 
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Jarida hili litaweza kupatika kupitia 
mitandao yote ya Kijamii  ya Taasisi ya 
Chakula na Lishe Tanzania pamoja na 

kwenye tovuti yake 
TFNCTanzania

TFNC_TZ

tfnctanzania

Aidha Mhe. Nyogo amesisitiza elimu ya lishe iendelee kutolewa zaidi kwa jamii ya Watanzania, 
ikihusisha makundi yote muhimu, kwani bado kuna upotoshaji mkubwa unaofanyika kwenye 
masuala ya lishe, na wapo baadhi ya watu  wanaibuka na bidhaa mbalimbali za lishe, ambazo 
zimekuwa na matokeo hasi kwa watumiaji na nyingine kuwaletea shida kiafya watumiaji hao.

“lazima tutoe ushauri ni chakula gani watu waweze kutumia, maana sasa hivi lishe imevamiwa kila 
moja ameibuka na lake, sasa kila mtu ni mtaalamu wa lishe.” Amesema Mhe. Nyongo.

Kwa upande wake Naibu Waziri wa Afya Dkt. Godwin Mollel amesema wataendelea kuimarisha 
eneo la lishe kutokana na kuwa ni la msingi kwa taifa, na maeneo yenye shida kwa upande wa 
utekelezaji wa afua mbalimbali za lishe  tayari yameonekana na Wizara kwa kushirikiana na Taasisi 
ya Chakula na Lishe itachukua hatua za kuboresha zaidi

Hata hivyo Dkt. Mollel ameiomba kamati ya Bunge kuangalia namna ya kuweza kuipatia nguvu 
Taasisi hivyo, kwani bado haina misuli ya kuweza kudhibiti baadhi ya masuala yanavyoibuka kila 
kukicha kuhusiana na masuala ya Chakula na Lishe.

Naye Mwenyekiti wa Bodi ya Usimamizi ya Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania Bw. Obbey 
Assery, ameiomba kamati ya kudumu ya Afya na Masuala ya UKIMWI kuwa sehemu ya kuisemea 
lishe katika ngazi ya Chini hadi Taifa, na kuiomba kupigia  kelele suala la kutenga shilingi 1000 za 
afua za lishe kwa ajili ya watoto chini ya umri wa miaka 5 ili zitumike katika utekelezaji wa afua 
mbalimbali za lishe

VYOMBO VYA HABARI ENDELEENI KUTOA ELIMU YA UNYONYESHAJI 
MAZIWA YA MAMA

Na. Mwandishi Wetu- DSM
Imeelezwa kuwa vyombo vya habari vinamchango mkubwa katika kutoa taarifa sahihi kuhusu 
unyonyeshaji na ulishaji wa watoto kwa ujumla na kusaidia kupambana na imani potofu kuhusu 
unyonyeshaji na taarifa zisizo sahihi zinazolenga maslahi ya kibiashara ya maziwa mbadala na vyakula 
vya watoto wachanga na hivyo kuchangia uboreshaji wa lisha na afya ya mama na mtoto na kujenga 
taifa lenye nguvu imara na yenye tija.

Hayo yamebainishwa na Mkurungezi Mtendaji wa Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania Dkt. Germa-
na Leyna, wakati wa semina elekezi kwa waandishi wa habari mkoa wa Dar es Salaama, kuhusu 
umuhimu wa kuandika, kuhabarisha na kuelimisha jamii kuhusu masuala mbalimbali yanayohusiana 
na lishe na afya ikiwa ni mwendelezo wa shughuli mbalimbali zinazofanyika katika kuadhimisha Wiki 
ya unyonyeshaji wa maziwa ya mama Duniani.

Dkt. Germana amesema vyombo vya habari vina wajibu wa kuendelea kutoa taarifa na kuelimisha 
umma kuhusu umuhimu wa kufuata taratibu sahihi za unyonyeshaji wa maziwa ya mama, kwani ni 
miongoni wadau wakuu wa mawasiliano yanayolenga kubadili mitazamo na tabia za jamii kuhusu 
masuala ya lishe na afya.

“vyombo vya habari vina mchango mkubwa katika kutoa taarifa, kuelimisha na pia kuburudisha na 
miaka ya hivi karibuni dhima hiyo imepanuka na kujumuisha masuala ya ufuatiliaji, kupaza sauti za 
watu wasio na sauti katika jamii, kusaidia kulinda maslahi katika jamii na mambo mengine” Alisema 
Dkt. Germana

Kwa upande mwingine Dkt. Germana amesisitiza juu ya waajiri katika sekta rasmi na zile zisizo 
rasmi, kuchukua hatua za kuboresha mazingira ya kazi na msaada unaofaa katika kufanikisha 
unyonyeshaji mahali pa kazi  kama nyenzo muhimu ya kuwezesha wanawake waliopo kazini kupata 
fursa ya kunyonyesha watoto wao na kuendelea na kazi zao.

 hini Tanzanaia maadhimisho ya Wiki ya unyonyeshaji maziwa ya mama nchini yalianza kuadhimish-
wa mwaka 1992, ambapo huambatana na shughuli mbalimbali zinazolenga kufikisha taarifa, jumbe 
na hamasa kwa wananchi kuanzia ngazi ya Mkoa, Halmashauri na kwenye jamii.
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GAIN KUENDELEA KUSHIRIKIANA NA SERIKALI KUONGEZA VIRUTUBISHI 
Na, Mwandishi wetu-Dar es Salaam

Shirika la Global Alliance For Improved Nutri-
tion (GAIN) limesisitiza  litaendelea kushirikiana 
na Serikali hususani kupitia Taasisi ya Chakula na 
Lishe Tanzania, kuendelea kuelimisha  umma  juu 
ya umuhimu wa kutumia vyakula vilivyoongezwa 
virutubishi ikiwemo unga wa Mahindi, Ngano, 
Mafuta ya Kupikia pamoja na Chumvi. 

Hayo yamebainishwa na  Msimamizi wa 
programu ya urutubishaji kutoka shirika la 
GAIN Dkt. Archard Ngemela wakati akizung-
umza na  Maafisa Utafiti wa Taasisi ya chakula 
na Lishe Tanzania, wakati wa Semina ya 
majadiliano kuhusu umuhimu wa urutubishaji 
wa vyakula kwa ngazi ya Viwanda iliyofanyika 
hivi karibuni.

Dkt.Ngemela amesema shirika la GAIN 
limejikita zaidi kuhakikisha linasaidia serikali 
kwenye upatikanaji wa Virutubishi, upatikanaji 
wa mashine za kuchanganya virutubishi  hivyo 
kwenye unga pamoja na kuwajengea uwezi 
watendaji wa ngazi za Mikoa na Halmashauri 
katika usimamizi wa ubora wa urutubishaji.

Aidha Dkt.Ngemela a amesema wameendelea 
kushrikiana na serikali kwani hadi sasa tayari 
wamefanikiwa kuwajengea uwezo wataalamu 
120 wakiwemo maafisa lishe, Wataalamu wa 
maabara na maafisa ya Lishe ambao ndiyo 
wanasimamia ubora wa vyakula vilivyorutub-
ishwa.

Baadhi ya Maafisa Lishe wa Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania, wakifualitia wasilisho kutoka kwa 
Msimamizi wa programu ya Urutishaji kutoka Shirika la GAIN Dkt. Archard Ngemela, wakati akizung-
umzia namna Shirika hilo linavyotekeleza shughuli za urutubishaji wa vyakula nchini.
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Aidha Dokta Lucy amesema kuwa Hosptali 
ya Taifa Muhimbili Mloganzila ilifanya utafiti 
wa mwaka mmoja kutoka Mei 2018 hadi Mei 
2019 uliobaini kuwa asilimia 53 ya watoto 
waliozaliwa na uzito pungufu chini ya kilo 
moja na nusu huchelewa kuanzishiwa 
kupewa maziwa ya mama kwa zaidi ya siku 
mbili kutokana na sababu mbalimbali 
ikiwemo mama kuwa mgonjwa baada ya 
kujifungua, kutokuwa na maziwa ya kutosha 
pamoja na mtoto kuwa mgonjwa.

WADAU WA AFYA WAKUBALIANA KUANZISHA BENKI YA 
MAZIWA YA MAMA TANZANIA

Wadau wa Afya na Lishe nchini wamekutana 
na kufanya kikao kazi cha pamoja kujadili 
namna ya kuanzisha Benki ya Maziwa ya 
Mama, lengo likiwa kuboresha hali ya afya na 
lishe za watoto wachanga hususani wanao-
zaliwa na uzito pungufu, wagonjwa sana, 
ambao hawana mama au  mama zao ni 
wagonjwa mahututi na hivyo kukosa maziwa 
ya mama jambo linalosababisha athari kwa 
watoto kiafya na kuongeza vifo vya vichanga 
hivyo.

Akizungumza wakati wa kufungua kikao kazi 
hicho, Kaimu Mkurugenzi Msaidizi kitengo 
cha Lishe Wizara ya Afya, Neema Joshua 
amesema kuwa Wizara ya Afya inaunga 
mkono jambo hilo na ipo tayari kushirikiana 
na wadau kuhakikisha linakamilika kwa 
wakati.

Na, Mwandishi wetu Kwa upande wake Daktari wa Watoto kutoka 
Hospitali ya Taifa Muhimbili-Mloganzila, 
Dkt. Lucy Mpayo amesema, Benki ya Maziwa 
ya mama ni huduma inayowawezesha akina 
mama kupata maziwa ya ziada, ambayo 
huchangiwa na wamama wengine kwa hiari 
na kuhifadhiwa kwa usalama kisha kupatiwa 
watoto wenye mahitaji. Uwepo wa benki ya 
maziwa  kutawezesha watoto hao kupata 
maziwa ya mama kwa muda muafaka na 
kusaidia kuimarisha afya zao, hususani 
kuongezeka uzito kwa haraka Zaidi.
Dkt. Lucy Mpayo aliendelea kuhimiza kuwa 
mtoto aliyezaliwa na uzito pungufu akiwahi 
kupewa maziwa ya mama katika siku za 
mwanzo baada za kuzaliwa humsaidia mtoto 
katika kumkinga dhidi ya maradhi na kumu-
wezesha kukua vizuri na hivyo kumpunguzia 
siku za kukaa hospitalini

 Habari

Bodi ya Wahariri
Wahariri Mkuu

Dkt: Germana Leyna
Dkt: Analace Kamala
Dkt: Esther Nkuba
Dkt: Ray Masumo

Wahariri Wasaidizi
Walbert Mgeni
Adeline Munuo

Wasanifu Kurasa
Jackson Monela

Hamza Mwangomale

Kwa Maoni au Ushauri tuandikie 
kupitia S.L.P 977, au Piga Simu namba 

+255-22-2118137 

 “Niwapongeze wadau walioanzisha harakati 
hizi za kuanzisha Benki ya Maziwa ya Mama 
hapa Nchini kwa lengo la kuboresha hali ya 
afya na lishe za watoto wetu hususani 
wanaozaliwa na uzito pungufu au kabla ya 
wakati na mama zao kukosa maziwa ya 
kutosha jambo linalosababisha watoto hao 
kutokuwa vizuri” Amesema Neema Joshua.



3

4Lishe Updates Toleo Na:005 Oktoba, 2023 Habari Picha

Jarida la  Mtandaoni,  Limetolewa na Taasisi ya Chakula na lishe Tanzania, 22 Barabara ya Barack Obama, S.L.P 977 Dar es Salaam, Tanzania,
Simu +255-22-2118137, Nukushi 22-22-2116713, Barua pepe info@tfnc.go.tz, Tovuti www.tfnc.go.tz

HABARI PICHA ZA MATUKIO MBALIMBALI

Mwenyekiti wa Bodi  ya Usimamizi wa Taasisi ya Chakula na 
Lishe Tanzania Bw.Obey Assey (kushoto) akiwaongoza wageni 
kutoka USAID, Bill and Merinda Gates Foundation na Chuo 
Kikuu cha Havard waliotembelea Maabara ya Taasisi hiyo, ili 
kujionea shughuli mbalimbali zinazofanyika katika  maabara ya 
Chakula ya Taasisi hiyo iliyopo Mikocheni Jijini Dar es Salaam.

Mwenyekiti wa Bodi ya Usimamizi ya Taasisi ya Chakula na Lishe 
Tanzania  Bw. Obey Assery, akizungumza na Menejimenti na 
Watumishi wa Taasisi ( hawapo pichani) ambapo leo amekutana na 
kuzungumza na watumishi na kujadili masuala mbalimbali yanayo-
husu mustakabali wa Taasisi

Afisa Rasilimali Watu wa Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania 
Maurice Nchimbi, akiwasilisha taarifa ya Utumishi kwa  kwa 
Mwenyekiti  wa Bodi ya Usimamizi wa Taasisi (hayupo pichani), 
wakati wa kikao chake na Menejimenti na Watumishi wa Taasisi.

Katibu wa Wanawake wa  RAAWU tawi la Taasisi ya Chakula na 
Lishe Tnzania Bi. Aleswa Swai, akisoma risala ya Wafanyakazi kwa 
Mwenyekiti wa Bodi ya Usimamizi ya Taasisi Bw. Obey Assery 
(hayupo pichani) wakati wa kikao chake na Watumishi wa Taasisi 

Mkurugenzi wa Taasisi ya Chakula na Lishe Tnanzaia Dkt.Germana 
Leyna, akiwasilisha taarifa ya Utekelezaji ya Mwaka 2022/23 kwa  
kwa Mwenyekiti wa Bodi ya Usimamizi wa Taasisi (hayupo 
pichani), wakati wa kikao chake na Menejimenti na Watumishi wa 
Taasisi, kujadili masuala mbalimbali yanayohusiana na Taasisi.

Mkurungezi wa Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania Dkt. Germana 
Leyna (kulia) akizungumza na Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la 
SANKU ( hayupo pichani) wakati alipotembea ofisi za Shirika hilo, 
kujifunza na kuangalia maendeleo ya utekelezaji wa afua ya urutubishaji 


